Module quang là gì

     
*
Module quang quẻ (SFP) là gì?

Nội dung bài viết


Module quang quẻ (SFP) là gì?

Module quang, có cách gọi khác là bộ thu phát gai quang hoặc cỗ thu vạc quang, là một trong những thiết bị cắm nóng hay được sử dụng trong các ứng dụng truyền thông media dữ liệu băng thông cao. Những module thu phát thông thường có một đồ họa điện ở một bên liên kết với bên phía trong hệ thống cùng một bối cảnh quang sinh hoạt phía bên kia liên kết với các thiết bị không giống nhau thông qua cáp quang. Module quang vận động như một bộ biến hóa quang điện giúp thay đổi tín hiệu điện thành tia nắng và ngược lại. Có khá nhiều loại module thu phát tất cả sẵn có thể được sử dụng trong các ứng dụng viễn thông. Các thông số kỹ thuật kỹ thuật và thiết kế khác biệt được sử dụng rộng thoải mái để đáp ứng nhu cầu nhu cầu biến đổi của những nhà thiết kế.

Bạn đang xem: Module quang là gì

*

Có bao nhiêu loại Module quang (SFP)?

GBIC là module 1G sớm nhất. Hình ảnh SFP được thiết kế với sau bối cảnh GBIC và vì kích thước nhỏ tuổi hơn, SFP đôi lúc được call là Mini-GBIC. Những module SFP tất cả sẵn trên thị trường với kĩ năng cho tốc độ dữ liệu lên tới 100M hoặc 1000M / 1G. Một tiêu chuẩn chỉnh biến thể, module XENPAK có khả năng 10Gbit / s có thiết kế vào năm 2001. Mặc dù nhiên, những văn minh trong công nghệ đã dẫn đến các yếu tố hình thức nhỏ dại gọn hơn cho những ứng dụng Ethernet 10 Gigabit. Ngay sau năm 2001, nhị tiêu chuẩn chỉnh liên quan tiền xuất hiện: XPAK cùng X2. Sau đó, những nhà hỗ trợ thường đổi khác để áp dụng module XFP cho khoảng cách xa hơn với module SFP + cho tỷ lệ cao. Khi nhu cầu gia tăng về vận tốc và đường dẫn cao hơn, quang học tập 25GbE như SFP28Các module, quang học tập 40GbE như module QSFP / QSFP + và quang học 100GbE như bộ thu phân phát CFP cùng module QSFP28 đang rất được sử dụng rộng lớn rãi. Để biết thêm thông số kỹ thuật kỹ thuật về các module thu phát này, bạn có thể đọc: phân tích sâu về module thu vạc quang .

Module quang milimet với SM chúng ta chọn nhiều loại nào?

Module thu phát thường sẽ có ở chính sách đơn hoặc module đa chế độ. Rất tất cả thể bạn có thể lựa chọn giữa hai các loại module thu phạt này. Nhưng mà trước đó, gồm một vài ba yếu tố bạn nên xem xét. Module thu phát đơn chế độ hỗ trợ truyền dữ liệu tầm xa rộng và vận tốc cao hơn so với module thu phát đa chế độ. Điều đó hầu hết là do những module đa chính sách có bước sóng ngắn thêm một đoạn (khoảng 850nm) so với những module chính sách đơn (khoảng 1260nm-1650nm). Cơ mà trong môi trường thiên nhiên datacom, cả hai module thu vạc một chế độ và module thu phát đa chính sách có thể đáp ứng tốc độ vượt thừa 50G như ngày nay. Và do tính “mỏng manh” của khối hệ thống cáp quang đối chọi mode, các module 1-1 mode thường có giá bán đắt hơn đa mode. Mà lại sợi đối chọi mode có chi phí thấp hơn sợi đa mode. Về cách tiết kiệm giá thành lớn nhất,Chi giá thành cáp một chế độ so với giá cả cáp nhiều chế độ . Bởi vậy, nếu như bạn đang di loài chuột qua hai loại, vận tốc cổng, phạm vi tiếp cận mong muốn và cấu trúc liên kết liên kết và tổng ngân sách nên được xem là tiêu chí ra quyết định chính.

Xem thêm: Unit 1 Lớp 12 Reading - Reading Unit 1: Home Life Đời Sống Gia Đình

*
Sfp transceiver hay nói một cách khác là module cáp quang

Module quang solo mode có thể kết nối cùng với Module quang nhiều mode không?

Câu trả lời là không. SFP đơn mode chuyển động ở bước sóng là 1310nm còn module nhiều mode là 850nm. Vị đó, chế độ single module quang chỉ thao tác qua sợi đối chọi mode và những module quang nhiều chỉ thao tác làm việc qua sợi nhiều mode . SFP solo mode buộc phải được thực hiện với module đơn mode bên trên cáp quang quẻ singlemode và module nhiều mode đề nghị được thực hiện với module nhiều mode bên trên cáp quang đãng Multimode. Công ty chúng tôi không thể liên kết module cơ chế đơn cùng với module đa chế độ. Nhưng đối với một số Module quang đãng (SFP) có thể hoạt động trên cả sợi solo mode với đa chế độ, ví dụ như module 1000BASE-LX / LH dựa vào laser 1310nm. Nếu bọn họ muốn sử dụng nó qua các sợi đa mode, bạn cũng có thể sử dụng dây khiêu vũ quang.

*
Module quang đãng SFP Cisco MGBSX1 850nm

Module quang đãng (SFP) của mặt thứ 3 đối với OEM: Sự khác biệt là gì?

Trong nhân loại thực, những mạng bao gồm các thành phần từ khá nhiều nhà cung cấp thay vì chưng quang học OEM. Ví dụ, một bộ chuyển mạch Cisco có thể sử dụng module thu phạt FS.COM, được kết nối bằng cáp quang đãng Corning với cỗ chuyển mạch HP. Sau đó, bạn có thể có câu hỏi: bên thứ 3 so với OEM, sự khác biệt là gì? tại sao phần tử quang học sản phẩm 3 mọc lên như mộc nhĩ khi tất cả sự tồn tại của các Module quang quẻ (SFP) OEM?Chi phí: Khi kiểm soát kỹ hơn, các mức chi phí được tập hòa hợp ở mức tối đa của phạm vi là Module quang “thương hiệu OEM” (ví dụ: Cisco, HP, Juniper, v.v.), vào khi những module có giá rẻ hơn là từ các nguồn của mặt thứ ba. Trên thực tế, OEM không cung ứng quang học, nhưng có những thứ được xuất bản cho họ theo phù hợp đồng, tiếp đến tạo ra các sản phẩm dưới thương hiệu của riêng biệt họ.Tính khả dụng: Rất cực nhọc tìm thấy thiết bị chuyển mạch thừa kế từ những OEM, nhưng những nhà hỗ trợ tương thích rất có thể cung cấp các Module quang (SFP) cung ứng các hệ thống cũ và thiết bị OEM lỗi thời. Nói biện pháp khác, Một nhà hỗ trợ quang học bên thứ 3 bài bản có thể cung ứng nhiều một số loại module mà ngay đến OEM cũng quan trọng cung cấp.Tóm lại, không có lý vày gì nhằm không áp dụng module thu phân phát của mặt thứ bố vì giá bèo hơn, quality tương đương cùng với OEM cùng khả năng cung cấp nhiều lựa chọn quang học tập hơn. Nếu bạn muốn biết thêm về sự khác biệt, hãy đọc module cân xứng có giỏi hơn module OEM không? để hiểu thêm thông tin.

Xem thêm: Soạn Văn Bài Hồi Trống Cổ Thành (Ngắn Gọn), Soạn Văn 10 Siêu Ngắn Bài: Hồi Trống Cổ Thành

Phần kết luận

Các Module quang quẻ được triển khai để cập nhật mạng truyền thông và mạng trung tâm tài liệu nhằm thống trị lưu lượng kết quả với vận tốc cao hơn. Mạng quang là xương sống, cống hiến và làm việc cho mạng tin tức di động. Với nhu cầu gia tăng về tin tức di động an toàn và vận tốc cao, các bộ thu phân phát quang càng ngày càng được sử dụng nhiều cho hạ tầng mạng media và chắc hẳn rằng sẽ cải cách và phát triển mạnh trong mạng cáp quang.